Cá cược đá banh là gì? Cá cược đá banh với số tiền nhỏ có phải hành vi vi phạm pháp luật không?

Cá cược đá banh là gì? Người chơi cá cược đá banh với số tiền nhỏ có phải hành vi vi phạm pháp luật không? Nếu phải thì người này có thể bị xử lý như thế nào theo quy định hiện nay.

Cá cược đá banh là gì?

Cá cược đá banh là một hình thức cá cược cực kỳ phổ biến xuất hiện vào mỗi mùa giải bóng đá lớn. Hiện nay, không có văn bản nào định nghĩa “Cá cược đá banh là gì”.

Theo khoản 1 Điều 2 Nghị định 06/2017/NĐ-CP có giải thích về đặt cược như sau:

“Đặt cược” là trò chơi giải trí có thưởng mà người tham gia đặt cược thực hiện dự đoán về kết quả có thể xảy ra trong các sự kiện thể thao, giải trí được sử dụng để kinh doanh đặt cược. Người tham gia dự đoán đúng sẽ được trả thưởng bằng tiền hoặc bằng hiện vật, dịch vụ có thể quy ra thành tiền dựa trên kết quả của sự kiện đó khi kết thúc theo Thể lệ đặt cược.

Từ quy định trên có thể suy luận cá cược đá banh là trò chơi giải trí, người chơi sẽ phỏng đoán kết quả của một trận đấu bóng đá sắp diễn ra hoặc đang diễn ra nhưng chưa kết thúc hay chưa có kết quả chung cuộc. Sau đó dùng tiền hay tài sản của mình để cá cược tỉ số thắng, thua của trận đấu trên các trang mạng nhà kèo cái, trang thể thao, game cá cược trên nên tảng internet trực tuyến khác.

Cá cược đá banh là gì?

Cá cược đá banh với số tiền nhỏ có phải hành vi vi phạm pháp luật không?

Theo tinh thần hướng dẫn tại khoản 4 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP (Hết hiệu lực từ 8/10/2021) hướng dẫn áp dụng quy định tại điều 248 và 249 của Bộ luật Hình sự hiện hành do Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành có nội dung:

Về một số quy định tại Điều 248 của Bộ luật hình sự

1. “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Như vậy, cá cược đá banh nếu thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích ăn, thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc chơi khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp thì được xem là hành vi đánh bạc trái phép.

cá cược đá banh

Người có hành vi cá cược đá banh trái phép có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc thậm chí là bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể:

(1) Xử phạt vi phạm hành chính:

Mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi cá cược trái phép được căn cứ theo khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP như sau:

Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này;

b) Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;

c) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này.

Lưu ý: Theo khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền này là mức phạt được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Theo quy định nêu trên thì người có hành vi cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, đồng thời quy định trên cũng không quy định số tiền tối thiểu tham gia cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao.

Do đó, dù có cá cược đá banh với số tiền nhỏ thì người chơi vẫn có thể bị xử phạt hành chính với mức tiền từ 1 triệu đến 2 triệu đồng.

Ngoài việc bị phạt tiền thì người có hành vi cá cược đá banh trái phép còn bị áp dụng một số hình thức xử phạt bổ sung:

– Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính;

– Trục xuất người nước ngoài có hành vi cá cược đá banh trái phép;

Đồng thời, buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi cá cược đá banh trái phép.

cá cược đá banh

(2) Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Người có hành vi cá cược đá banh nhằm mục đích ăn, thua bằng tiền hay hiện vật có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc trái phép được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017), cụ thể như sau:

* Khung 1: Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

* Khung 2: Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

– Có tính chất chuyên nghiệp;

– Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

– Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

– Tái phạm nguy hiểm.

* Hình phạt bổ sung: Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, hành vi cá cược đá banh trái phép có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự đến 07 năm tù.

Khi nào cá cược đá banh được coi là hợp pháp?

Từ khi Nghị định 06/2017/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 31/03/2017) đã quy định hợp thức hóa việc kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế.

Theo khoản 1 Điều 38 Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định Chính phủ cho phép 01 doanh nghiệp được phép tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế.

Thời gian thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế là 05 năm kể từ ngày doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế. Sau thời gian thí điểm, Chính phủ sẽ tổng kết, đánh giá để quyết định việc tiếp tục cho phép thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế hoặc có thể chấm dứt không cho phép thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế.

đặt cược bóng đá quốc tế

Chỉ những doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế theo quy định tại Điều 39 Nghị định 06/2017/NĐ-CP mới được kinh doanh đặt cược.

Bên cạnh đó, người chơi là đối tượng khó kiểm soát và đông đảo vì thế người tham gia cá cược bóng đá hợp pháp phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 7 Nghị định 06/2017/NĐ-CP, cụ thể:

– Người chơi phải đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật

– Không thuộc một trong các trường hợp không được phép tham gia đặt cược sau đây:

+ Cán bộ quản lý, điều hành, nhân viên và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của cán bộ quản lý, điều hành doanh nghiệp kinh doanh đặt cược tham gia đặt cược của chính doanh nghiệp mình tổ chức;

+ Các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua tham gia đặt cược các cuộc đua ngựa, đua chó mà mình thực hiện nhiệm vụ giám sát;

+ Các nài ngựa, cầu thủ, Trọng tài và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của nài ngựa, cầu thủ, Trọng tài tham gia đặt cược vào các cuộc đua, trận đấu và giải thi đấu mà mình tham dự, điều khiển;

+ Các đối tượng thuộc diện bị người thân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự trong gia đình là bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột hoặc bản thân có đơn đề nghị doanh nghiệp kinh doanh đặt cược không cho tham gia đặt cược;

+ Các đối tượng đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành xong hình phạt mà chưa được xóa án tích; người đang trong thời gian bị lập hồ sơ, chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *